Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Hoàng Thị Tú
hnamyuh
5 tháng 4 2021 lúc 20:12

\(a) Zn + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2\\ n_{H_2} = n_{Zn} = \dfrac{13}{65} = 0,2(mol)\\ V_{H_2} = 0,2.22,4 = 4,48(lít)\\ b) n_{ZnCl_2} = n_{Zn} = 0,2(mol) \Rightarrow m_{ZnCl_2} = 0,2.136 - 27,2(gam)\)

Trần Mạnh
5 tháng 4 2021 lúc 20:12

a. Ta có: \(n_{Zn}=\dfrac{13}{65}=0.2\left(mol\right)\)

PTHH: \(Zn+2HCl->ZnCl_2+H_2\)

            1                         1              1   

            0.2                      0.2            0.2  

=> \(V_{H_2}=0.2\cdot22.4=4.48\left(l\right)\)

\(=>m_{ZnCl_2}=0,2\cdot\left(65+35,5\cdot2\right)=27,2\left(g\right)\)


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Kim Ngọc Trâm
Xem chi tiết
Handy
Xem chi tiết
Nghĩa Nguyễn
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết