Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Thanh Dang
๖ۣۜDũ๖ۣۜN๖ۣۜG
14 tháng 4 2022 lúc 21:44

Gọi số mol H2O sinh ra là a (mol)

\(m_{H_2SO_4}=\dfrac{98.100}{100}=98\left(g\right)\)

\(C\%_{dd.sau.khi.hấp.thụ}=\dfrac{98}{100+18a}.100\%=\left(98-3,405\right)\%\)

=> a = 0,2 (mol)

=> nO(oxit) = 0,2 (mol)

\(n_{H_2}=\dfrac{3,36}{22,4}=0,15\left(mol\right)\)

PTHH: Fe + H2SO4 --> FeSO4 + H2

          0,15<--------------------0,15

=> nFe = 0,15 (mol)

Xét nFe : nO = 0,15 : 0,2 = 3 : 4

=> CTHH: Fe3O4


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Kim Ngọc Trâm
Xem chi tiết
Handy
Xem chi tiết
Nghĩa Nguyễn
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết