Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Nguyễn thượng Hiển
Kudo Shinichi
13 tháng 3 2022 lúc 9:43

a, nP = 12,4/31 = 0,4 (mol)

nO2 = 20,8/32 = 0,65 (mol)

PTHH: 4P + 5O2 -> (t°) 2P2O5

LTL: 0,4/4 < 0,65/5 => O2 dư

nO2 (p/ư) = 0,4/4 . 5 = 0,5 (mol)

nO2 (dư) = 0,65 - 0,5 = 0,15 (mol)

b, Chất tạo thành: P2O5

nP2O5 = 0,4/2 = 0,2 (mol)

mP2O5 = 0,2 . 142 = 28,4 (g)

Nguyễn Quang Minh
13 tháng 3 2022 lúc 9:46

nP = 12,4 :31=0,4(mol)
nO2 = 20,8: 320,65(mol)
PTHH: 4P+5O2-t--> 2P2O5 
LTL  0,4/4    <      0,65/5
=> O2 DƯ 
ta có nO2(phản ứng ) =nP = 0,4 (mol)
=> nO2 (dư) = nO2 ban đầu - nO2(PHẢN ỨNG )
                     = 0,65-0,4=0,25(mol)
P2O5 ĐƯỢC TẠO THÀNH 
theo pt , nP2O5 = 1/2 nP = 0,2 (mol) 
mP2O5 = 0,2.142=28,4(g) 


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Kim Ngọc Trâm
Xem chi tiết
Handy
Xem chi tiết
Nghĩa Nguyễn
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết