Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
karina
Trần Tuấn Hoàng
28 tháng 2 2022 lúc 8:55

-Gọi tổng số chiếc áo xưởng phải may theo kế hoạch là x (áo) (x>0)

                  Số áo/ngày        Tổng số áo       Số ngày may

Kế hoạch         120                     x                          \(\dfrac{x}{120}\)

Thực tế            126                   x+54                       \(\dfrac{x+54}{126}\)

-Số chiếc áo xưởng may trong 1 ngày trên thực tế là: 120+6=126(áo)

-Tổng số chiếc áo xưởng may được trên thực tế là: x+54 (áo)

-Số ngày xưởng may theo kế hoạch là:  \(\dfrac{x}{120}\) (ngày)

-Số ngày xưởng may trên thực tế là:  \(\dfrac{x+54}{126}\) (ngày)

-Vì phân xưởng hoàn thành kế hoạch trước thời hạn 1 ngày nên ta có phương trình:

\(\dfrac{x}{120}-\dfrac{x+54}{126}=1\)

\(\Leftrightarrow\dfrac{x}{120}-\dfrac{x}{126}-\dfrac{54}{126}=1\)

\(\Leftrightarrow x\left(\dfrac{1}{120}-\dfrac{1}{126}\right)-\dfrac{3}{7}=1\)

\(\Leftrightarrow x.\dfrac{1}{2520}=\dfrac{10}{7}\)

\(\Leftrightarrow x=3600\left(áo\right)\left(nhận\right)\)

-Vậy theo kế hoạch xưởng phải may 3600 áo.


Các câu hỏi tương tự
hello
Xem chi tiết
Nguyễn Thanh Huyền
Xem chi tiết
Trang Lương
Xem chi tiết
Tho Vo
Xem chi tiết
huy dương
Xem chi tiết
Trần Ngọc Liên
Xem chi tiết
duong hong anh
Xem chi tiết
Thùy Linh
Xem chi tiết
nguyễn Ngọc Thùy Dương
Xem chi tiết
Uzumaki Naruto
Xem chi tiết