Bài 1.
Động lượng vật thứ nhất:
\(p_1=m_1\cdot v_1=2\cdot3=6kg.\)m/s
Động lượng vật thứ hai:
\(p_2=m_2\cdot v_2=4\cdot2=8kg.\)m/s
a)Hai vật chuyển động cùng chiều:
\(p=p_1+p_2=6+8=14kg.\)m/s
b)Hai vật chuyển động ngược chiều:
\(p=p_1-p_2=6-8=-2kg.\)m/s
c)Hai vật chuyển động vuông góc:
\(p=\sqrt{p_1^2+p_2^2}=\sqrt{6^2+8^2}=10kg.\)m/s
Bài 2.
Vì ảnh chụp thiếu nên mình nghĩ đề bài cho \(t=10s\)
\(v=\dfrac{S}{t}=\dfrac{100}{10}=10\)m/s
Động lượng vận động viên:
\(p=m\cdot v=50\cdot10=500kg.\)m/s
Nếu tăng tốc thêm 2m/s thì lúc này \(v'=10+2=12\)m/s nên động lượng là:
\(p'=m\cdot v'=50\cdot12=600kg.\)m/s

