Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Thùy Anh Nguyễn
hưng phúc
6 tháng 12 2021 lúc 21:56

Gọi CTHH của kim loại là M và có hóa trị x

\(PTHH:2M+xCl_2\overset{t^o}{--->}2MCl_x\)

Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng, ta có:

\(m_M+m_{Cl_2}=m_{MCl_x}\)

\(\Rightarrow m_{Cl_2}=5,34-1,08=4,26\left(g\right)\)

Theo PT: \(n_M=\dfrac{2}{x}.n_{Cl_2}=\dfrac{2}{x}.\dfrac{4,26}{71}=\dfrac{0,12}{x}\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow M_M=\dfrac{1,08}{\dfrac{0,12}{x}}=9x\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

Biện luận:

x123
M91827
 loạiloạinhôm (Al)

Vậy M là nguyên tố nhôm (Al)


Các câu hỏi tương tự
Quỳnh
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Tuyết Nhi
Xem chi tiết
Lan Ngọc
Xem chi tiết
jiyoon 29
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết