Câu 6: Khí A có dạng XO2
nA=2,24/22,4=0,1(mol)
Ta có (X+16.2). 0,1= 4,4
⇒X= 12 ⇒X là C
A có công thức CO2
Câu 7 Khí A có dạng XO3
nA= 11,2/22,4= 0,5 mol
Ta có: (X+16.3). 0,5=40
⇒X=32 ⇒X là S
A có công thức là SO3
Câu8
a) ta có 2240cm3=2,24 l
nCO2= 2,24/22,4=0,1 mol
b) 1120ml=1,12l
nCO=1,12/22,4=0,05 mol
+) 11,2 dm3=11,2 l
nO2= 11,2/22,4=0,5 mol
