Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Chi Đào
Nguyễn Hoàng Minh
27 tháng 11 2021 lúc 11:25

\(a,PTHH:Fe+H_2SO_4\rightarrow FeSO_4+H_2\\ b,n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\\ \Rightarrow n_{FeSO_4}=n_{Fe}=n_{H_2}=0,2\left(mol\right)\\ \Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{FeSO_4}=0,2\cdot152=30,4\left(g\right)\\m_{Fe}=0,2\cdot56=11,2\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

hưng phúc
27 tháng 11 2021 lúc 11:27

a. \(PTHH:Fe+H_2SO_4--->FeSO_4+H_2\)

b. Ta có: \(n_{H_2}=\dfrac{4,48}{22,4}=0,2\left(mol\right)\)

Theo PT: \(n_{Fe}=n_{FeSO_4}=n_{H_2}=0,2\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{Fe}=0,2.56=11,2\left(g\right)\)

\(m_{FeSO_4}=0,2.152=30,4\left(g\right)\)


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Kim Ngọc Trâm
Xem chi tiết
Handy
Xem chi tiết
Nghĩa Nguyễn
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết