a: Khối lượng gạo có trong 30kg thóc là: \(30:\frac{100}{65}=30\cdot\frac{13}{20}=13\cdot1,5=19,5\left(\operatorname{kg}\right)\) (kg)
Khối lượng chất bột là:
\(19,5\cdot80\%=15,6\left(\operatorname{kg}\right)\)
b: Khối lượng gạo cần có là: 14,3:2,2=6,5(kg)
Khối lượng thóc cần có là:
6,5:65*100=0,1*100=10(kg)
