a. \(R=\dfrac{R1.R2}{R1+R2}=\dfrac{15.10}{15+10}=6\Omega\)
b. \(U=U1=U2=18V\)(R1//R2)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}I1=U1:R1=18:15=1,2A\\I2=U2:R2=18:10=1,8A\end{matrix}\right.\)
a, Điện trở tương đương của đoạn mạch:
\(R_{tđ}=\dfrac{R_1R_2}{R_1+R_2}=\dfrac{15.10}{15+10}=6\left(\Omega\right)\)
b, Cường độ dòng điện qua R1:
\(I_1=\dfrac{U_1}{R_1}=\dfrac{U}{R_1}=\dfrac{18}{15}=1,2\left(A\right)\)
Cường độ dòng điện qua R2:
\(I_2=\dfrac{U_2}{R_2}=\dfrac{U}{R_2}=\dfrac{18}{10}=1,8\left(A\right)\)


