Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Minmin
Nguyễn Cẩm Uyên
30 tháng 9 2021 lúc 16:38

\(n_{H_2SO_4}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{58,8}{98}=0,6\left(mol\right)\)

\(n_{Al_2O_3}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{61,2}{102}=0,6\left(mol\right)\)

PTHH:\(3H_2SO_4+Al_2O_3\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2O\)

TPU:        0,6          0,6

PƯ:         0,6            0,2               0,2            0,2

SPU:         0              0,4              0,2             0,2

a)chất còn dư là \(Al_2O_3\)

\(m_{Al_2O_3dư}=n.M\)=0,4.102=40,8(g)

b)\(m_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=n.M\)=0,2.342=68,4(g)


Các câu hỏi tương tự
Quỳnh
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Tuyết Nhi
Xem chi tiết
Lan Ngọc
Xem chi tiết
jiyoon 29
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết