Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
bin0707
𝓓𝓾𝔂 𝓐𝓷𝓱
28 tháng 9 2021 lúc 15:22

PTHH: \(BaCl_2+H_2SO_4\rightarrow2HCl+BaSO_4\downarrow\)

Ta có: \(n_{BaCl_2}=\dfrac{208\cdot10\%}{208}=0,1\left(mol\right)\) 

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}n_{HCl}=0,2\left(mol\right)\\n_{H_2SO_4}=n_{BaSO_4}=0,1\left(mol\right)\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}m_{HCl}=0,2\cdot36,5=7,3\left(g\right)\\m_{BaSO_4}=0,1\cdot233=23,3\left(g\right)\\m_{ddH_2SO_4}=\dfrac{0,1\cdot98}{8\%}=122,5\left(g\right)\end{matrix}\right.\)

Mặt khác: \(m_{dd}=m_{ddBaCl_2}+m_{ddH_2SO_4}-m_{BaSO_4}=307,2\left(g\right)\)

\(\Rightarrow C\%_{HCl}=\dfrac{7,3}{307,2}\cdot100\%\approx2,38\%\)


Các câu hỏi tương tự
Quỳnh
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Tuyết Nhi
Xem chi tiết
Lan Ngọc
Xem chi tiết
jiyoon 29
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết