nCH3COOH=12/60=0,2(mol)
nCH3COOC2H5(TT)=11/88=0,125(mol)
PTHH:CH3COOH + C2H5OH \(⇌\) (H+ , to) CH3COOC2H5
nCH3COOC2H5(LT)=nCH3COOH=0,2(mol)
=>H= (0,125/0,2).100=62,5%
Bài 9: nCH3COOH= 6/60=0,1(mol)
nC2H5OH= (6/46)= 3/23(mol)
PTHH:CH3COOH + C2H5OH \(⇌\) (H+ , to) CH3COOC2H5
Ta có: 0,1/1 < 3/23 :1
=> CH3COOH hết, C2H5OH dư
Ta có: nCH3COOC2H5(LT)= nCH3COOH=0,1(mol)
Vì: H=80% => nCH3COOC2H5(TT)= 80%. 0,1=0,08(mol)
=>mCH3COOC2H5(TT)= 0,08.88=7,04(g)
