Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Loan Nguyễn
Nguyễn Nho Bảo Trí
18 tháng 8 2021 lúc 8:40

                                           200ml = 0,2l

                         Số mol của dung dịch đồng (II) sunfat

                  CMCuSO4 = \(\dfrac{n}{V}\Rightarrow n=C_M.V=1.0,2=0,2\left(mol\right)\)

                                          300ml = 0,3l

                        Số mol của dung dịch natri cacbonat

                  CMNa2CO3 = \(\dfrac{n}{V}\Rightarrow n=C_M.V=1.0,3=0,3\left(mol\right)\)

Pt:                       CuSO4 + Na2CO3 → CuCO3 + Na2SO4\(|\)

                               1               1                 1              1

                               0,2            0,3              0,2          0,2

a) Lập tỉ số so sánh : \(\dfrac{0,2}{1}< \dfrac{0,3}{1}\)            

                      ⇒ CuSO4 phản ứng hết , Na2CO3 dư

                     ⇒ Tính toán dựa vào số mol của CuSO4

                                 Số mol của đồng (II) cacbonat

                                 nCuCO3 = \(\dfrac{0,2.1}{1}=0,2\left(mol\right)\)

                               Khối lượng của đồng (II) cacbonat

                                   mCuCO3 = nCuCO3 . MCuCO3

                                                = 0,2 . 124

                                                 = 24,8 (g)

                                          Số mol của natri sunfat

                                   nNa2SO4 = \(\dfrac{0,2.1}{1}=0,2\left(mol\right)\)

                                Số mol dư của dung dịch natri cacbonat

                                           ndư = nban đầu - nmol

                                                  = 0,3 - 0,2

                                                  = 0,1 (mol)

                              Thể tích của dung dịch sau phản ứng

                              Vdung dịch sau phản ứng = 0,2 + 0,3

                                                                  =  0,5 (l)

                                  Nồng độ mol của natri sunfat

                                CMNa2SO4 = \(\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,2}{0,5}=0,4\left(M\right)\)

                            Nồng độ mol của dung dịch natri cacbonat

                                CMNa2CO3 = \(\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,1}{0,5}=0,2\left(M\right)\)

b)                       CuCO3 + 2HCl → CuCl2 + CO2 + H2O\(|\)

                                1           2             1         1           1

                              0,2                                   0,2

                                        Số mol của khí cacbonic

                                       nCO2 = \(\dfrac{0,2.1}{1}=0,2\left(mol\right)\)

                                  Thể tích của khí cacbonic ở dktc

                                            VCO2 = nCO2 . 22,4

                                                     =  0,2 . 22,4

                                                    =  4,48 (l)

 Chúc bạn học tốt


Các câu hỏi tương tự
Quỳnh
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Tuyết Nhi
Xem chi tiết
Lan Ngọc
Xem chi tiết
jiyoon 29
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết