$n_{H_2O} = 0,58(mol)$
Bảo toàn O : $n_{CO_2} = \dfrac{0,83.2 - 0,58}{2} = 0,54(mol)$
Ta có :
$n_{ankan} + n_{ankin} = 0,18$
$n_{ankan} - n_{ankin} = n_{H_2O} - n_{CO_2} = 0,58 - 0,54 = 0,04$
Suy ra: $n_{ankan} = 0,11 ; n_{ankin} = 0,07$
Gọi số nguyên tử C trong ankan và ankin lần lượt là m và n
Ta có :
$0,11m + 0,07n = 0,54$
Với m = n = 3 thì thỏa mãn
Vậy X gồm : $C_3H_8 ; C_3H_4$
$m_{C_3H_4} = 0,07.40 =2,8(gam)$
