Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Lê Phụng
Thảo Phương
11 tháng 8 2021 lúc 17:11

a) \(Zn+H_2SO_4\rightarrow ZnSO_4+H_2\)

\(n_{Zn}=\dfrac{1,3}{65}=0,02\left(mol\right);n_{H_2SO_4}=\dfrac{14,7.20\%}{98}=0,03\left(mol\right)\)

Lập tỉ lệ : \(\dfrac{0,02}{1}< \dfrac{0,03}{1}\)

=> Sau phản ứng H2SO4 dư

\(m_{H_2}=0,02.22,4=0,448\left(l\right)\)

b) \(n_{H_2SO_4\left(dư\right)}=0,03-0,02=0,01\left(mol\right)\)

\(n_{ZnSO_4}=n_{Zn}=0,02\left(mol\right)\)

=> \(m_{H_2SO_4}=0,01.98=0,98\left(g\right)\)

\(m_{ZnSO_4}=0,02.161=3,22\left(g\right)\)


Các câu hỏi tương tự
Quỳnh
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Tuyết Nhi
Xem chi tiết
Lan Ngọc
Xem chi tiết
jiyoon 29
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết