a) 2Fe(OH)3→ Fe2O3+ 3H2O
(mol) x 0,5x Cu(OH)2→ CuO+ H2O
(mol) y y
Gọi x, y lần lượt là số mol của Fe(OH)3 và Cu(OH)2 ta có hệ phương trình:
\(\left\{{}\begin{matrix}107x+98y=20,5\\160.0,5x+80y=16\end{matrix}\right.\)
=> x= 0,1 mol, y= 0,1mol
→ m Fe(OH)3= n.M= 0,1.107= 10,7 (g)
m Cu(OH)2= n.M= 0,1. 98= 9,8(g)
=> %m Fe(OH)3= \(\dfrac{10,7}{20,5}.100\%=52,2\%\)
%m Cu(OH)2= \(\dfrac{9,8}{20,5}.100\%=47,8\%\)
Cu(OH)2+ H2SO4→ CuSO4+ 2H2O
(mol) 0,1 0,1 0,1 2Fe(OH)3+ 3H2SO4→ Fe2(SO4)3+ 6H2O
(mol) 0,1 0,15 0,05
→ m H2SO4(phản ứng)= n.M= (0,1+ 0,15).98= 24,5(g)
=> mddH2SO4(phản ứng)= \(\dfrac{24,5.100\%}{20\%}=122,5\left(g\right)\)
m CuSO4= n.M= 0,1.160= 16(g)
m Fe2(SO4)3= n.M= 0,05.400= 20(g)
mdd(sau phản ứng)= mhhX+ mddH2SO4(phản ứng)
= 20,5 + 122,5= 143(g)
=> C% CuSO4=\(\dfrac{16}{143}.100\%=11,2\%\)
C% Fe2(SO4)3= \(\dfrac{20}{143}.100\%=14\%\)
