\(\dfrac{U_2}{I_2}=\dfrac{U_1}{I_1}\) trong đó U2 = U1 - 2 = 6 - 2 = 4V
nếu giảm hiệu điện thế đặt vào hai đầu dây dẫn đi 2V thì dòng điện chạy qua dây dẫn khi đó có cường độ:
\(I_2=\dfrac{U_2.I_1}{U_1}=\dfrac{4.0,3}{6}=0,2A\)
Kết quả I = 0,15A sai vì đã nhầm là hđt giảm đi hai lần. Theo đề bài, hđt giảm đi 2V tức là còn 4V. Khi đó cường độ dòng điện là 0,2A.


