Gọi x,y lần lượt là số mol Mg, Al (x,y>0)
PTHH: Mg + 1/2 O2 -to-> MgO
x_________0,5x_______x(mol)
4 Al +3 O2 -to-> 2 Al2O3
y___0,75y_____0,5y(mol)
Ta có hpt:
\(\left\{{}\begin{matrix}24x+27y=7,8\\40x+102.0,5.y=14,2\end{matrix}\right.\Leftrightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,1\\y=0,2\end{matrix}\right.\)
=>mMg=0,1.24=2,4(g)
%mMg=(2,4/7,8).100=30,769%
=>%mAl=69,231%
