Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Nguyễn Chí Bách
Minh Nhân
14 tháng 7 2021 lúc 21:07

\(n_{BaSO_4}=\dfrac{0.699}{233}=0.003\left(mol\right)\)

\(Al_2\left(SO_4\right)_3+3BaCl_2\rightarrow3BaSO_4+2AlCl_3\)

\(0.001...............................0.001\)

\(M_{tt}=\dfrac{6.66}{0.001}=666\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

\(\Rightarrow342+18n=666\)

\(\Rightarrow n=18\)

\(Al_2\left(SO_4\right)_3\cdot18H_2O\)

hnamyuh
14 tháng 7 2021 lúc 21:08

$n_{BaSO_4} = 0,003(mol)$

$n_{Al_2(SO_4)_3} = \dfrac{1}{3}n_{BaSO_4} = 0,001(mol)$
Trong dd A : $n_{Al_2(SO_4)_3} = 0,001.10 = 0,01(mol)$

Suy ra : 

$M_{tinh\ thể} = 342 + 18n = \dfrac{6,66}{0,01} = 666 \Rightarrow n = 18$

Vậy CT tinh thể là $Al_2(SO_4)_3.18H_2O$


Các câu hỏi tương tự
Quỳnh
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Tuyết Nhi
Xem chi tiết
Lan Ngọc
Xem chi tiết
jiyoon 29
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết