Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Loan Nguyễn
Thảo Phương
23 tháng 6 2021 lúc 21:54

1) Đốt cháy 23,3 g hỗn hợp Zn, Fe trong oxi => thu được 31,3(g) oxit

a) Áp dụng định luật bảo toàn khối lượng ta có :  

\(m_{hhKL}+m_{oxi}=m_{oxit}\)

=> \(m_{oxi}=m_{oxit}-m_{hhKL}=31,3-23,3=8\left(g\right)\)

=> \(n_{O_2}=\dfrac{8}{32}=0,25\left(mol\right)\)

b) \(3Fe+2O_2\rightarrow Fe_3O_4\)

\(Zn+\dfrac{1}{2}O_2\rightarrow ZnO\)

Gọi x, y lần lượt là số mol của Fe,Zn trong hỗn hợp ban đầu

Dựa vào các dữ kiện trên ta có hệ : \(\left\{{}\begin{matrix}56x+65y=23,3\\\dfrac{2}{3}x+\dfrac{1}{2}y=0,25\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=0,3\\y=0,1\end{matrix}\right.\)

\(\Rightarrow\%m_{Fe}=\dfrac{56.0,3}{23,3}.100=72,1\%\)

\(\%m_{Zn}=100-72,1=27,9\%\)

c) \(Fe+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2\)

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

Theo PT ta có :\(n_{HCl}=2n_{Fe}+2n_{Zn}=2.0,3+2.0,1=0,8\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow V_{HCl}=\dfrac{0,8}{4,5}=0,178\left(l\right)\)

(Sau khi làm bài này thì mình có 1 số lưu ý muốn nói với bạn:

-Thứ nhất là ở câu b: Vì khi cho Fe + O2 ra tới 3 oxit mà bạn lại không để rõ oxit nào nên mình phải thử mới ra nghiệm đúng rồi lại suy ngược ra oxit sắt là Fe3O4 rất mất thời gian nên mình mong là bạn ghi đề cẩn thận rõ ràng ở lần hỏi sau hơn

-Thứ hai vẫn là cách ghi bài: Làm các bài tập tính toàn cần ở những con số nên mình mong bạn lần sau đăng bài ghi số rõ ràng vào, nếu mà lỡ có ghi sai mà xóa thì cũng sửa lại cho rõ để các bạn giải. Thực sự là mình phải căng mắt nhìn số để giải bài cho bạn

-Thứ 3 là lần sau hỏi bài thì bạn nên chụp bài rõ hơn nếu không muốn đánh, bạn chụp bài có mờ một số chỗ rất khó nhìn để giải )

Chúc em học tốt!


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Kim Ngọc Trâm
Xem chi tiết
Handy
Xem chi tiết
Nghĩa Nguyễn
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết
Nguyễn Hoàng Nam
Xem chi tiết