HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Thời gian vật rơi từ độ cao 1280m so với mặt đất:
\(t=\sqrt{\dfrac{2S}{g}}=\sqrt{\dfrac{2\cdot1280}{10}}=16s\)
Quãng đường vật rơi với vận tốc v=40m/s:
\(S=v\cdot t=40\cdot16=640m\)
Quãng đường còn lại: \(S'=1280-640=640m\)
Thời gian cần để vật đi hết quãng đường còn lại:
\(t=\sqrt{\dfrac{2S'}{g}}=\sqrt{\dfrac{2\cdot640}{10}}=8\sqrt{2}\left(s\right)\)\(\approx11s\)
Từ m/s đổi thành km/h nhân với 3,6 là đc
Chọn A.
\(f=\dfrac{1}{T}\Rightarrow T=\dfrac{1}{3,18}\)
\(\omega=\dfrac{2\pi}{T}=\dfrac{2\pi}{\dfrac{1}{3,18}}=\dfrac{159}{25}\pi\)
\(v=\omega\cdot r=\dfrac{159}{25}\pi\cdot0,25=\dfrac{159}{100}\pi\) (m/s)=17,98km/h\(\approx\)18km/h
\(n_{H_2SO_4}=\dfrac{29,4}{98}=0,3mol\)
\(2Al+3H_2SO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3H_2\)
0,2 \(\leftarrow\) 0,3 \(\rightarrow\) 0,1 \(\rightarrow\) 0,3
\(m_{Al}=0,2\cdot27=5,4g\)
\(a=m_{Al_2\left(SO_4\right)_3}=0,1\cdot342=34,2g\)
\(x=V_{H_2}=0,3\cdot22,4=6,72l\)
Qua O kẻ đường thẳng song song với AB và CD.
\(\widehat{O_1}=\widehat{A}=40^o\) (hai góc đồng vị)
\(\widehat{O_2}=\widehat{C}=30^o\) (hai góc đồng vị)
\(\widehat{AOC}=\widehat{O_1}+\widehat{O_2}=70^o\)
\(2x=3y=5z\) \(\Rightarrow\dfrac{2x}{30}=\dfrac{3y}{30}=\dfrac{5z}{30}\Rightarrow\dfrac{x}{15}=\dfrac{y}{10}=\dfrac{z}{6}\)
Theo tính chất dãy tỉ số bằng nhau:
\(\dfrac{x}{15}=\dfrac{y}{10}=\dfrac{z}{6}=\dfrac{x+y-z}{15+10-6}=\dfrac{38}{19}=2\)
\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}\dfrac{x}{15}=2\\\dfrac{y}{10}=2\\\dfrac{z}{6}=2\end{matrix}\right.\) \(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}x=30\\y=20\\z=12\end{matrix}\right.\)
1) \(BaCl_2\) 0,05M \(BaCl_2\rightarrow Ba^{2+}+2Cl^-\)
\(\left[Ba^{2+}\right]=0,05M\)
\(\left[Cl^-\right]=0,1M\)
2) \(HCl\) 0,1M \(HCl\rightarrow H^++Cl^-\)
\(\left[H^+\right]=0,1M\)
\(n_{Zn\left(NO_3\right)_2}=\dfrac{18,9}{189}=0,1mol\)
\(2Zn\left(NO_3\right)_2\underrightarrow{t^o}2ZnO+4NO_2+O_2\)
0,1 0,1 0,2 0,05
a) \(\Sigma n_{\uparrow}=0,2\cdot22,4+0,05\cdot22,4=0,224\left(l\right)\)
b) \(m_{ZnO\left(líthuyết\right)}=0,1\cdot81=8,1g\)
Do H=80%\(\Rightarrow\) \(m_{ZnO}=\dfrac{8,1\cdot100}{80}=10,125g\)
Nếu điện tích Q tăng 2 lần thì cường độ dòng điện E cũng tăng 2 do:
\(E=k\cdot\dfrac{\left|Q\right|^{tăng2}}{r^2}\)\(\Rightarrow\) E cũng tăng 2 lần.
\(n_{FeCl_2}=\dfrac{254}{127}=2mol\)
\(n_{NaOH}=\dfrac{200}{40}=5mol\)
\(FeCl_2+2NaOH\rightarrow Fe\left(OH\right)_2\downarrow+2NaCl\)
bđ 2 5
pứ 2 4 2 4
kt 0 1 2 4
a) Chất rắn C thu được là: Fe(OH)2
\(\Rightarrow m_{Fe\left(OH\right)_2}=2\cdot90=180mol\)
b) \(m_{NaCl}=4\cdot58,5=234g\)
\(m_{NaOHdư}=1\cdot40=40g\)