CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Đỗ Tuệ Lâm
26 tháng 4 2022 lúc 10:59

B1:

\(nP=\dfrac{6,2}{31}=0,2\left(mol\right)\)

\(nO_2=\dfrac{6,72}{22,4}=0,3\left(mol\right)\)

PTHH:

\(4P+5O_2\underrightarrow{t^o}2P_2O_5\)

 4        5         2     (mol)

0,2   0,25      0,1   (mol)

LTL : 0,2/4 < 0,3/5

=> P đủ , O2 dư

mO2(dư) = ( 0,3-0,25 ) . 32 = 1,6 (g)

chất được tạo thành là : P2O5

mP2O5 = 0,1 . 142 = 14,2 (g)

B2:bn lm tương tự cách lm b1

B3:\(nZn=\dfrac{13}{65}=0,2\left(mol\right)\)

\(Zn+2HCl\rightarrow ZnCl_2+H_2\)

 1           2             1         1   (mol)

0,15     0,3         0,15     0,15

LTL : 0,2/1 > 0,3/2

=> HCl đủ , Zn dư

=> tính nH2 theo nHCl

=> nH2 = 0,15 (mol)

=> VH2= 0,15 . 22,4 = 3,36 (l)

Nguyễn Quang Minh
26 tháng 4 2022 lúc 12:43

bài 2 : 
\(n_{Fe}=\dfrac{8,4}{56}=0,15\left(mol\right)\\ n_{O_2}=\dfrac{11,2}{22,4}=0,5\left(mol\right)\\ pthh:3Fe+2O_2\underrightarrow{t^o}Fe_3O_4\)
\(LTL:\dfrac{0,15}{3}< \dfrac{0,5}{2}\) 
=> O2 dư   
\(3Fe+2O_2\underrightarrow{t^o}Fe_3O_4\)
0,15             0,05 
=> \(m_{Fe_3O_4}=0,05.232=11,6g\)


Các câu hỏi tương tự
Lê LiLyshop
Xem chi tiết
Dương Cao Thái
Xem chi tiết
PhuongLinh LeHoang
Xem chi tiết
Trần Thị Phương Anh
Xem chi tiết
Nguyễn Thị Minh Thư
Xem chi tiết
Vân Trường Phạm
Xem chi tiết
jhjhhhhh
Xem chi tiết
Vi Vi
Xem chi tiết