Bài 1: Tóm tắt:
\(m_{nhôm}=0,4kg\\
m_{nước}=0,2kg\\
t_1=30^oC\\
t_2=100^oC\\
\overline{Q=?}\)
Giải:
Ta có nhiệt dung riêng của nhôm và của nước lần lượt là:
\(c_{nhôm}=880J/kg.K\) và \(c_{nước}=4200J/kg.K\)
Lượng nhiệt tăng thêm là:
\(\Delta t=t_2-t_1=100-30=70\left(độ\right)\)
Nhiệt lượng cần cung cấp để nồi nhôm từ 30oC nóng đến 100oC là:
\(Q_1=m_{nhôm}.c_{nhôm}.\Delta t=0,4.880.70=24640\left(J\right)\)
Nhiệt lượng cần cung cấp để nước từ 30oC nóng đến 100oC là:
\(Q_2=m_{nước}.c_{nước}.\Delta t=0,2.4200.70=58800\left(J\right)\)
Nhiệt lượng cần cung cấp cho cả nồi nước là:
\(Q=Q_1+Q_2=24640+58800=83440\left(J\right)\)
Vậy nhiệt lượng cần cung cấp cho nồi nước là: 83440J