HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Câu hỏi của Phạm Thùy Dung - Vật lý lớp 6 | Học trực tuyến
Biểu diễn dao động bằng véc tơ quay, sau 2/3 s thì véc tơ quay đc góc là: \(\alpha=\omega.t=\dfrac{4\pi}{3}\) rad
Ta có:
A -A M N
Ban đầu véc tơ quay xuất phát ở M, sau đó nó quay đến N.
Quãng đường vật đi là: \(\dfrac{A}{2}+2A=\dfrac{5A}{2}\)
Suy ra: \(\dfrac{5A}{2}=15\Rightarrow A=6(cm)\)
Tốc độ cực đại: \(v_{max}=\omega.A=2\pi.6=12\pi(cm/s)\)
+ Đường đi dài nhất trong T/3 là \(A\sqrt 3\)
+ Đường đi ngắn nhất trong T/6 là: \(2(A-A\dfrac{\sqrt 3}{2})=2A-A\sqrt 3\)
Tổng đường đi là: \(A\sqrt 3+2A-A\sqrt 3=2A=10cm\)
Suy ra \(A=5cm\)
Số 10
vận tốc của ô tô là :
90 : 1,5 = 60 ( km/giờ )
vận tốc của xe máy là :
60 : 2 = 30 ( km/giờ )
Thời gian xe máy đi là :
90 : 30 = 3 giờ
Thời gian ô tô đến B trước xe máy là :
3 - 1,5 = 1,5 ( giờ )
1,5 giờ = 1 giờ 30 phút
Đáp số : 1 giờ 30 phút
Chắc ăn luôn bài này học rồi
a) K mở thì \(I=I_2=\dfrac{U}{R_1+R_2}=2\Rightarrow R_1+R_2=\dfrac{U}{2}=8\Omega\) (1)
K đóng thì: \(I=I_2+I_3=3,2A\), và \(R_2=R_3\)
\(\Rightarrow R_{23}=\dfrac{R_2}{2}\)
\(\Rightarrow R_1+\dfrac{R_2}{2}=\dfrac{16}{3,2}=5\Omega\) (2)
Từ (1) và (2) suy ra:
\(R_1=2\Omega\)
\(R_2=R_3=6\Omega\)
Bạn biểu diễn dao động bằng véc tơ quay, ta thấy t = 2,5s = 2,5T thì véc tơ này quay được 2,5 vòng tròn.
Do vậy, nó sẽ đến vị trí ngược hướng với vị trí ban đầu.
Vì vậy, tại thời điểm t = 2,5s vật có li độ -2cm và hướng xa ra VTCB.
Chọn đáp án A.
\(\omega=2\pi/T=\pi(rad/s)\)
Giả sử PT dao động là: \(x=A\cos(\pi t)(cm)\)
Suy ra: \(v=-\pi.A\sin(\pi t)\)
Tại thời điểm t ta có: \(A\cos(\pi t)=2\)
Tại thời điểm t + 0,5s thì vận tốc là:
\(v=-\pi.A\sin[\pi(t+0,5)]=-\pi.A\sin(\pi t +0,5\pi)\)
\(\Rightarrow v = -\pi.A\cos(\pi t)=-\pi.2=-2\pi(cm/s)\)
Chọn đáp án D.
Độ biến dạng của lò xo khi vật ở VTCB là: \(\Delta \ell_0=\dfrac{mg}{k}=\dfrac{1.10}{100}=0,1m=10cm\)
\(\omega=\sqrt{\dfrac{k}{m}}=10(rad/s)\)
Áp dụng CT: \(A^2=x^2+\dfrac{v^2}{\omega^2}\)
\(\Rightarrow A^2=2^2+\dfrac{(20\sqrt 3)^2}{10^2}\)
\(\Rightarrow A = 4cm\)
Lực đàn hồi cực đại:
\(F_{dhmax}=k\Delta\ell_{max}=k(\Delta\ell_0+A)=100.(0,1+0,04)=14(N)\)
Lực đàn hồi cực tiểu:
\(F_{dhmin}=k\Delta\ell_{min}=k(\Delta\ell_0-A)=100.(0,1-0,04)=6(N)\)