HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Quãng đường đi được nhỏ nhất khi vật dao động quanh vị trí biên bạn nhé. Ứng với véc tơ quay từ M1 đến M2 như hình vẽ.
M1 M2 O A A/2
Ta dễ dàng tính được góc quay là: \(2.60=120^0\)
\(\Rightarrow t = \dfrac{120}{360}T=1\)
\(\Rightarrow T =6s\)
P Fa
\(S=40cm^2=0,004m^2\)
\(m=160g=0,16kg\)
Gọi chiều cao phần chìm trong nước là \(h_1\) (m)
Khối gỗ nổi trên mặt nước khi lực đẩy Acsimet cân bằng với trọng lực.
\(\Rightarrow F_a=P\)
\(\Rightarrow D.10.V_1=m.10\)
\(\Rightarrow D.S.h_1=m\)
\(\Rightarrow 1000.0,004.h_1=0,16\)
\(\Rightarrow h_1=0,04m=4cm\)
Chiều cao phần nổi trên mặt nước là:
\(h_2=10-h_1=10-4=6cm\)
6 nhóm , tính thêm số thừa là 7
Độ giãn của lò xo khi vật ở VTCB là: \(\Delta\ell_0\)
\(\Rightarrow \omega=\sqrt{\dfrac{g}{\Delta\ell_0}}\)
\(\Rightarrow \Delta\ell_0=\dfrac{g}{\omega^2}=\dfrac{10}{10^2}=0,1m=10cm\)
v = 0 thì lò xo không biến dạng, lúc đó \(x=\Delta\ell_0=10cm\)
Suy ra vị trí đó là ở biên, ta có: \(A=10cm\)
Khi \(v=80cm/s\) ta có: \(A^2=x^2+\dfrac{v^2}{\omega^2}\)
\(\Rightarrow x^2=10^2-\dfrac{80^2}{10^2}\)
\(\Rightarrow x = \pm6cm\)
Lực đàn hồi: \(F_{dh}=k.\Delta\ell=k.|\Delta\ell_0+x|=50.|0,1\pm 0,06|\)
Suy ra \(F_{dh}=8N\)
Hoặc \(F_{dh}=2N\)
R1 nối tiếp R2 suy ra R12 = R1 + R2
Suy ra R2 = R12 - R1 = 6 - 5 = 1Ω
a) Mạch gồm (R1 nt R2) // (R2 nt Rx)
\(R_X=25\Omega\), ta có:
\(R_{12}=R_1+R_2=30\Omega\)
\(R_{3X}=R_3+R_X=45\Omega\)
Điện trở tương đương: \(R=\dfrac{R_{12}.R_{3X}}{R_{12}+R_{3X}}=\dfrac{30.45}{30+45}=18\Omega\)
Cường độ dòng điện mạch chính: \(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{45}{18}=2,5A\)
b) Cường độ dòng điện qua R1 là:
\(I_1=I_2=I_{12}=\dfrac{U}{R_{12}}=\dfrac{45}{30}=1,5A\)
Theo đề bài thì: \(I_X=I_1/2=1,5/2=0,75A\)
Suy ra: \(R_3+R_X=\dfrac{U}{I_X}\Rightarrow 30+R_X=\dfrac{45}{0,75}=60\Omega\)
\(\Rightarrow R_X=60\Omega\)
Trong thời gian T/3, véc tơ quay biểu diễn dao động quay được góc là: \(\alpha=\dfrac{360}{3}=120^0\)
Quãng đường dài nhất khi tốc độ dao động là lớn nhất, do đó véc tơ quay quanh VTCB, mỗi bên \(60^0\)
Quãng đường lớn nhất là: \(S_{max}=2.A\sin60^0=A\sqrt3\)
Quãng đường ngắn nhất khi tốc độ dao động nhỏ nhất, do đó véc tơ quay quanh biên, trên dưới là \(60^0\)
Quãng đường nhỏ nhất là: \(S_{min}=2.(A-A\cos60^0)=A\)
Tỉ số/: \(\dfrac{S_{max}}{S_{min}}=\dfrac{A\sqrt 3}{A}=\sqrt 3\)
Câu 10: Thiếu dữ kiện. Nếu tớ không nhầm thì đây là vòng 17 Violympic.
Đề đúng là: Một cửa hàng lần thứ nhất bán được 1/3 số thóc trong kho, lần thứ hai bán được 1/3 số thóc còn lại sau khi bán lần đầu, lần thứ ba được 1/3 số thóc còn lại sau khi bán lần thứ hai. Sau ba lần bán, trong kho còn lại 600 kg thóc. Hỏi lúc đầu trong kho có bao nhiêu kg thóc?.
Đáp án là: 2025 kg thóc
Câu 8: 2500 m2
Câu 9: 9 dm2
Gọi vận tốc của canô so với nước là $v_1$, của nước so với bờ là $v_2$.Theo giả thiết ta có: $\dfrac{AB}{v_1+v_2}=2; \dfrac{AB}{v_1-v_2} =3 $ $\Rightarrow 2(v_1+v_2)=3(v_1-v_2) \Rightarrow v_1=5v_2 \Rightarrow AB=12v_2 $Khi phà tắt máy thì vận tốc của canô so với bờ sông bằng vận tốc của nước so với bờ, vật thời gian cần thiết là: $t=\dfrac{AB}{v}=\dfrac{AB}{v_2} =12h $
Chúc bạn học tốt
a. Tần số dao động là số dao động trong 1 giây, theo đó ta có:
+ Tần số dao động của cánh muỗi là: 600(hz)
+ Tần số dao động của cánh ong là: \(\dfrac{19800}{60}=330(hz)\)
Ta thấy 600 > 330 nên muỗi đập cánh nhanh hơn ong.
b. Âm thanh càng thấp khi tần số càng nhỏ, do vậy âm thanh do ong phát ra thấp hơn muỗi.
c. Thời gian thực hiện 1 dao động:
+ Của ong: \(\dfrac{1}{330}(s)\)
+ Của muỗi: \(\dfrac{1}{600}(s)\)