Bài 42: Nồng độ dung dịch

Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Lê Ng Hải Anh
24 tháng 6 2021 lúc 15:24

Ta có: \(n_{FeO}=\dfrac{7,2}{7,2}=0,1\left(mol\right)\)

\(m_{HCl}=300.7,3\%=21,9\left(g\right)\Rightarrow n_{HCl}=\dfrac{21,9}{36,5}=0,6\left(mol\right)\)

PT: \(FeO+2HCl\rightarrow FeCl_2+H_2O\)

Xét tỉ lệ: \(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{0,6}{2}\), ta được HCl dư.

Theo PT: \(\left\{{}\begin{matrix}n_{FeCl_2}=n_{FeO}=0,1\left(mol\right)\\n_{HCl\left(pư\right)}=2n_{FeO}=0,2\left(mol\right)\Rightarrow n_{HCl\left(dư\right)}=0,4\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)

Ta có: m dd sau pư = 7,2 + 300 = 307,2 (g)

\(\Rightarrow\left\{{}\begin{matrix}C\%_{FeCl_2}=\dfrac{0,1.127}{307,2}.100\%\approx4,1\%\text{ }\\C\%_{HCl\left(dư\right)}=\dfrac{0,4.36,5}{307,2}.100\%\approx4,75\%\end{matrix}\right.\)

Bạn tham khảo nhé!


Các câu hỏi tương tự
hải nguyễn
Xem chi tiết
Bảo Ngọc
Xem chi tiết
Đõ Phương Thảo
Xem chi tiết
Ngọc
Xem chi tiết
Ngọc
Xem chi tiết
Trân Nguyễn
Xem chi tiết
Thục Quyên
Xem chi tiết
Lưu Thanh Trang
Xem chi tiết
Dii Quèngg
Xem chi tiết
Quốc
Xem chi tiết