HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Tóm tắt:
\(F=200N\\ t=5min\\ =300s\\ A=80kJ\\ =80000J\\ ---------\\ a)s=?m\\ b)v=?m/s\\ c)P\left(hoa\right)=?W\)
Giải:
a) Quãng đường xe đi được: \(A=F.s\Rightarrow s=\dfrac{A}{F}\\ =\dfrac{80000}{200}=400\left(m\right)\)
b) Vận tốc chuyển động của xe: \(v=\dfrac{s}{t}\\ =\dfrac{400}{300}\approx1,3333\left(m/s\right)\)
c) Công suất của con ngựa: \(P\left(hoa\right)=\dfrac{A}{t}\\ =\dfrac{80000}{300}\approx266,7\left(W\right)\)
hoặc
Công suất của con ngựa: \(P\left(hoa\right)=\dfrac{A}{t}=\dfrac{F.s}{t}=F.v\\ =200.1,3333\approx266,7\left(W\right).\)
Bên em cô chấm nhẹ tay lắm luôn á, nguyên 1 lớp toàn 9đ không, kiểu cứ chép theo mẫu của cô + phần đọc hiểu là auto trên 9 rồi. Cô em khuôn khổ dữ lắm với chấm nhẹ tay quá nên giờ 9,8đ em thấy nó quá bình thường :))
\(m=500kg\\ h=4m\\ t=6s\\ -------\\ P\left(hoa\right)=?W\)
Công của cần trục: \(A=P.h=\left(10.m\right).h\\ =\left(10.500\right).4=20000\left(J\right)\)
Công suất của cần trục: \(P\left(hoa\right)=\dfrac{A}{t}\\ =\dfrac{20000}{6}\approx3333,3\left(W\right).\)
Gọi \(x\left(tuổi\right)\) là số tuổi năm nay của Phương \(\left(x>0\right)\)
Năm nay tuổi của mẹ là: \(4x\)
5 năm nữa số tuổi của Phương là: \(x+5\)
5 năm nữa số tuổi của mẹ là: \(4x+5\)
Ta có phương trình: \(4x+5=3\left(x+5\right)\)
\(\Leftrightarrow4x+5=3x+15\\ \Leftrightarrow4x-3x=15-5\\ \Leftrightarrow x=10\)
Vậy năm nay Phương 10 tuổi và mẹ \(4.10=40\) tuổi.
Thích nhất khúc "Văn học là sự sáng tạo". Bạn của em viết văn dùng nhiều từ hoa mĩ cái cô bảo viết nhiều quá, khỏi học mấy cái dài dòng đi, học chi nhiều nên cô không đọc, được thấp điểm hơn mấy bạn làm y chang văn mẫu của cô : (
Hay quá ạ </3
Chu vi của hồ nước đó là:
\(3\times2\times3,14=18,84\left(m\right)\)
Diện tích của hồ nước đó là:
\(3\times3\times3,14=28,26\left(m^2\right)\)
Đáp số: Chu vi: 18,84m; diện tích: 28,26m2.
\(n_{NaCl}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{2,925}{\left(23+35,5\right)}=0,05\left(mol\right)\\ PTHH:NaOH+HCl\rightarrow NaCl+H_2O\)
1 1 1 1
0,05 0,05 0,05 0,05
\(m_{NaOH}=n.M=0,05.\left(23+16+1\right)=2\left(g\right)\\ m_{HCl}=n.M=0,05.\left(1+35,5\right)=1,825\\ m_{H_2O}=n.M=0,05.\left(2+16\right)=0,9\left(g\right).\)
\(PTHH:C+O_2\underrightarrow{t^o}CO_2\)
Ta có: \(m_C+m_{O_2}=m_{CO_2}\\ m_{CO_2}=1,2+4,8\\ m_{CO_2}=6\left(g\right).\)
\(a.\dfrac{5}{7}+\dfrac{x}{35}=\dfrac{4}{5}\\ \dfrac{x}{35}=\dfrac{4}{5}-\dfrac{5}{7}\\ \dfrac{x}{35}=\dfrac{3}{35}\\x=\dfrac{35\times3}{35} \\ x=3.\)