Số mol của H2SO4:
nH2SO4 = \(\frac{49}{98} = 0,5\) mol
Số mol của Al2O3:
nAl2O3 = \(\frac{60}{102} \approx 0,6\) mol
Pt: Al2O3 + 3H2SO4 --> Al2(SO4)3 + 3H2O
.....0,5 mol<--0,5 mol---> 0,5 mol
Xét tỉ lệ mol giữa H2SO4 và Al2O3:
\(\frac{0,5}{3} < \frac{0,6}{1}\)
Vậy Al2O3 dư
Khối lượng của muối nhôm sunfat được tạo thành:
mAl2(SO4)3 = 0,5 * 342 = 171 (g)
Khối lượng của Al2O3 dư sau pứ:
mAl2O3 dư = (0,6 - 0,5) * 102 = 10,2 (g)