a) Pt: Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2
..........Fe2O3 + 6HCl --> 2FeCl3 + 3H2O
b) Đổi: 3,36 dm3 = 3,36 lít
Số mol của H2:
\(n_{H_{2}}= \frac{3,36}{22,4}= 0,15\) mol
Gọi x,y lần lượt là số mol của Fe, Fe2O3
Pt: Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2
........x mol----------------> x mol
...........Fe2O3 + 6HCl --> 2FeCl3 + 3H2O
..............y mol----------------------> 3y mol
Ta có hệ pt: \(\left\{\begin{matrix}
x + y = 0,15 & & \\
56x + 160y = 22,4 & &
\end{matrix}\right.\)
\(\Leftrightarrow \left\{\begin{matrix}
x = 0,015 & & \\
y = 0,135 & &
\end{matrix}\right.\)
Khối lượng của Fe trong hh:
mFe = 0,015 * 56 = 0,84 (g)
Khối lượng của Fe2O3 trong hh:
mFe2O3 = 22,4 - mFe = 22,4 - 0,84 = 21,56 (g)