a) Pt: Fe + 2HCl --> FeCl2 + H2
b) \(n_{Fe}= \frac{5,6}{56}= 0,1\) mol
Pt: Fe + 2HCl --> FeCl2 +...... H2
..0, 1 mol--------> 0,1 mol--> 0,1 mol
mFeCl2 = 0,1 . 127 = 12,7 (g)
c) VH2 đktc = 0,1 . 22,4 = 2,24 (lít)
d) \(n_{Mg}= \frac{5,6}{24}= 0,23\) mol
Pt: Mg + 2HCl --> MgCl2 + H2
0,23 mol--------------------> 0,23 mol
VH2 đktc = 0,23 . 22,4 = 5,152 (lít)
mk ko chắc câu c nha