Gọi số mol NaOH là a mol và số mol KOH là b mol
Ta có khối lượng hỗn hợp ban đầu
40a + 56b = 3,04
Sau phản ứng trung hoà
NaOH + HCl tạo NaCl
KOH + HCl tạo KCl
Khối lượng muối thu được
58,5a + 74,5b = 4,15
Giải hệ phương trình
40a + 56b = 3,04
58,5a + 74,5b = 4,15
Lấy phương trình dưới trừ phương trình trên
18,5a + 18,5b = 1,11
Suy ra a + b = 0,06
Thay vào 40a + 56b = 3,04
40a + 56 0,06 − 56a = 3,04
−16a = −0,32
a = 0,02 mol
b = 0,04 mol
Khối lượng KOH là
m KOH = 56 × 0,04 = 2,24 gam
Phần trăm khối lượng KOH trong hỗn hợp ban đầu
2,24 chia 3,04 nhân 100 bằng 73,68 phần trăm
Chọn đáp án a 73,68%