a) PTHH
Al2O3(0,1) + 6HCl(1) -----> 2AlCl3(0,2) + 3H2O(0,3)
b)
Theo đề bài ta có :
nAl2O3 = 10,2 : (54 + 48) = 0,1(mol)
mHCl = 400 . 9,125% = 36,5(g)
=> nHCl = 36,5 : 36,5 = 1 (mol)
Ta Thấy :
\(\dfrac{0,1}{1}< \dfrac{1}{6}\)
=> nHCl(dư) = 1 - 0,1 . 6 = 0,4(mol)
=> mHCl (dư) = 0,4 . 36,5 = 14,6 (g)
Ta có : Al2O3 hết
=> nAlCl3 = 0,2 (mol)
=> mAlCl3 = 0,2 . (27 + 35,5 . 3) = 26,7 (g)
mdd sau PỨ = mAl2O3 + mdd(HCl) = 410,2(g)
=> C%HCl(dư) = 14,6 . 100% : 410,2 = 3,56%
=> C%AlCl3 = 26,7 . 100% : 410,2 = 6,51%