HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Theo đề bài ta có :
CTTQ của khí A là : HxS
Ta thấy : MHxS = x + 32
%S = 94,12%
=> MHxS = 32 : 94,12% = 34(g/mol)
=> x + 32 = 34
=> x = 2
CTHH của khí A là H2S
Ta có PTHH :
2H2S + 3O2 -----> 2H2O + 2SO2
2,8 lít .....4,2 lít
Mà VO2 = \(\dfrac{1}{5}\)Vkk
=> VKK = 4,2 . 5 = 21(lít)
Vậy thể tích của không khí vừa đủ để đốt 2,8l khí A là 21 lít
a)
PTHH :
Fe + 2HCl -----> FeCl2 + H2
Phản ứng hoàn toàn
=> nH2 = nFe = 2,24 : 22,4 = 0,1 (mol)
=> mFe = 0,1 . 56 = 5,6 (g)
=> mCu = 12 - 5,6 = 6,4 (g)
b) Theo PTHH
nFe = nFeCl2 = 0,1 (mol)
=> mFeCl2 = 0,1 . (56 + 35,5 . 2) = 12,7 (g)
c)
Sau khi rửa làm khô thì mCu \(\le\)6,4 (g)
a (g) dd HCl 55% => mHCl (55%) = 0,55a (g)
b (g) dd HCl 15% => mHCl (15%) = 0,15b(g)
=> mHCl (30%) = 0,55a + 0,15b
Và mdd HCl (30%) = a + b (g)
Ta có PT :
\(\dfrac{0,55a+0,15b}{a+b}=\dfrac{30}{100}\)
=> 55a + 15b = 30a + 30b
=> 25a = 15b
=> 5a = 3b
=> \(\dfrac{a}{b}=\dfrac{3}{5}\)
Vậy Cứ trộn a (g) dd HCl 55% và b (g) dung dịch 15% theo tỷ lệ a : b = 3 : 5 thì được dung dịch HCl 30%
Ví Dụ : a = 300g và b = 500 g
Na2CO3 + H2SO4 ------> Na2SO4 + CO2 + H2O
mNa2CO3 = 265 . 20% = 53(g)
=> nNa2CO3 = 53 : (23 . 2 + 12 + 48) = 0,5(mol)
Ta có Phản ứng vừa đủ nên :
nNa2SO4 = nNa2CO3
=> nNa2SO4 = 0,5 (mol)
=> mNa2SO4 = 0,5 . (23 . 2 + 32 + 64) = 71(g)
mdd(sau) = mdd Na2CO3 + mdd(H2SO4) - mCO2 = 265 + 200 - 0,5 . 44 = 443(g)
=> C%Na2SO4 = 71 . 100% : 443 = 16,03%
Có:10+1=11 ước nha Pham Tien Dat
Ta có :
\(7x^2-13x+6=0\)
=> \(7x^2-7x-13x+7x+6=0\)
=> \(7x\left(x-1\right)-6x+6=0\)
=>\(7x\left(x-1\right)-6\left(x-1\right)=0\)
=> \(\left(7x-6\right)\left(x-1\right)=0\)
=> \(\left[{}\begin{matrix}7x-6=0\\x-1=0\end{matrix}\right.\)
=> \(\left[{}\begin{matrix}x=\dfrac{6}{7}\\x=1\end{matrix}\right.\)
Vậy x \(\in\)\(\left\{\dfrac{6}{7};1\right\}\)
a, A = {12}
b, B = {180}
Mình không chắc lắm đâu, tính qua loa đấy
Bón 25kg muối CuSO4.5H2O chứa 5% tạp chất .
=> mCuSO4.5H2O nguyên chất là : 25 . (100% - 5%) = 23,75(kg)
64g Cu --------> 250g CuSO4.5H2O
=> x g Cu -------------> 23750g CuSO4.5H2O
=> \(x=\dfrac{23750\cdot64}{250}=6080\left(g\right)\)
Vậy khi bón 25kg muối CuSO4.5H2O vào đất thì có 6,08kg Cu được đưa vào đất
mN = 0,5 . 14 = 7(g)
mCl = 0,1 . 35,5 = 3,55(g)
mO = 3 . 16 = 48 (g)
b)
mN2 = 0,5 . 28 = 14(g)
mCl2 = 0,1 . 71 = 7,1(g)
mO2 = 3 . 32 = 96(g)
mFe = 0,1 . 56 = 5,6(g)
mCu = 2,15 . 64 = 137,6(g)
mH2SO4 = 0,8 . 98 = 78,4(g)
mCuSO4 = 0,5 . 160 = 80(g)
NTK của Z là 16 => Z là Oxi
Vì Y nặng bằng 1,5 lần nguyên tử Z =>
NTK của Y = 16 . 1,5 = 24 (Magiê)
Vì X nặng bằng 1/2 nguyên tử Y =>
NTK của X = 24 . 1/2 = 12 (Cacbon)