Học tại trường Chưa có thông tin
Đến từ Ninh Bình , Chưa có thông tin
Số lượng câu hỏi 2
Số lượng câu trả lời 553
Điểm GP 93
Điểm SP 1131

Người theo dõi (103)

Trần Thu Hà
Cô Gái Bí Ẩn
khang

Đang theo dõi (0)


Câu trả lời:

Dẫn từ từ một luồng khí cacbon monoxit đi qua ống sứ chứa 50 g bột CuO ở nhiệt độ cao . Sau phản ứng kết thúc , thu được a gam chất rắn và V lít khí ( đktc ) . Sục toàn bộ lượng khí thoát ra vào đ Ca(OH)2 dư , thu được 50 gam chất kết tủa .

a ) Tính a .

b ) Tính thể tích khí bay lên ( đktc ) khi hòa tan a gam chất rắn trên vào dd H2SO4đặc nóng . Biết các phản ứng xảy ra hoàn toàn và hiệu suất phản ứng đạt 100% .

BÀI LÀM

a ) nCuO = \(\dfrac{50}{80}=0,625\left(mol\right)\) ; mchất kết tủa = \(n_{CaCO_3}=\dfrac{50}{100}=0,5\left(mol\right)\)

Ta có phương trình phản ứng : \(CuO+CO\rightarrow Cu+CO_2\)

Theo phương trình phản ứng : 1 mol................1mol...1 mol

Theo bài ra :......................0,625 mol..........0,625 mol...0,625 mol

\(\Rightarrow\) Chất rắn sau phản ứng là Cu , chất khí sau phản ứng là CO2 .

\(\Rightarrow\) mCu = 0,625 . 64 = 40 ( gam )

\(\Rightarrow\) \(V_{CO_2}=\) 0,625 . 22,4 = 14 ( lít )

Vậy a = 40 gam .

b )Ta có phương trình phản ứng : \(Cu+2H_2SO_4\rightarrow CuSO_4+SO_2+2H_2O\)

Theo phương trình phản ứng :......1 mol.......................................1 mol

Theo bài ra : .............................0,625 mol.................................0,625 mol

\(\Rightarrow\) \(V_{SO_2}=0,625.22,4=14\left(lit\right)\)

Suy ra thể tích của khí thoát ra ( đktc ) là : \(V_{CO_2}+V_{SO_2}=14+14=28\left(lit\right)\)

Vậy V = 28 lít .

#Nguồn_làm_bừa ^ . ^