Giải:
Đổi: \(V=0,5dm^3=0,0005m^3\)
a) Thể tích phần vật chìm trong nước là:
\(V_{chìm}=V-V_{nổi}=0,5-0,1=0,4\left(dm^3\right)=0,0004\left(m^3\right)\)
Lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật khi vật nổi trên mặt nước là:
\(F_A=d_{nước}.V_{chìm}=10000.0,0004=4\left(N\right)\)
b) Vì vật đã nổi lên trên mặt nước và đứng yên nên lúc này vật chịu tác dụng của hai lực cân bằng, hay trọng lực cân bằng với lực đẩy Acsimet, nên:
\(P_{vật}=F_A=4\left(N\right)\)
Trọng lượng riêng của chất làm vật là:
\(d_{vật}=\dfrac{P_{vật}}{V}=\dfrac{4}{0,0005}=8000\left(N/m^3\right)\)
Do đó khi thả vật vào chất lỏng có trọng lượng riêng là: 7000N/m3 thì vật sẽ chìm vì \(d_{vật}>d_{lỏng}\)
Vậy:....