Giải:
Đổi: \(h'=20cm=0,2m\)
\(h'_A=40cm=0,4m\)
a) Độ cao của cột nước là:
\(h_n=h_b-h'=1,2-0,2=1\left(m\right)\)
Độ sâu của điểm A là:
\(h_A=h_n-h'_A=1-0,4=0,6\left(m\right)\)
Áp suất của nước tác dụng lên điểm A là:
\(p_A=d_{nước}.h_A=10000.0,6=6000\left(Pa\right)\)
b) Độ cao của cột dầu đúng bằng khoảng cách từ mặt nước đến miệng bình, hay:
\(h_{dầu}=h'=0,2\left(m\right)\)
Áp suất do dầu gây ra là:
\(p_{dầu}=d_{dầu}.h_{dầu}=8000.0,2=1600\left(Pa\right)\)
Áp suất do nước gây ra là:
\(p_{nước}=d_{nước}.h_n=10000.1=10000\left(Pa\right)\)
Áp suất do dầu và nước tác dụng lên đáy bình là:
\(p_{đáy}=p_{dầu}+p_{nước}=1600+10000=11600\left(Pa\right)\)
Vậy: ...