Giải:
Ta có trọng lượng riêng của nước là:
\(d_n=10000N/m^3\)
Thì trọng lượng riêng của gỗ là:
\(d_g=\dfrac{8}{20}.d_n=\dfrac{8}{20}.10000=4000\left(N/m^3\right)\)
Thể tích của khúc gỗ là:
\(V=20.30.50=30000\left(cm^3\right)=0,03\left(m^3\right)\)
Trọng lượng của khối gỗ là:
\(P=d_g.V=4000.0,03=120\left(N\right)\)
Lực đẩy Acsimet tác dụng lên khúc gỗ lúc khúc gỗ nổi lên sẽ cân bằng với trọng lượng của khúc gỗ hay:
\(F_A=P\Leftrightarrow d_n.V_{chìm}=120\Leftrightarrow10000.V_{chìm}=120\\
\Rightarrow V_{chìm}=0,012\left(m^3\right)\)
Thể tích phần gỗ nổi trên mặt nước là:
\(V_{nổi}=V-V_{chìm}=0,03-0,012=0,018\left(m^3\right)\)
Phần trăm thể tích khối gỗ nổi trên nước là:
\(V_{nổi}\%=\dfrac{0,018}{0,03}.100\%=60\left(\%\right)\)
Vậy:....