a/ \(N_2\left(a\right)+3H_2\left(3a\right)\rightarrow2NH_3\left(2a\right)\)
Nhìn vào phương trình phản ứng ta thấy cứ 1 mol N2 phản ứng với 3 mol H2 thì tạo ra 2 mol NH3 nghĩa là số mol hỗn hợp giảm đi 2 mol trong khi đó khối lượng hỗ hợp không thay đổi nên khối lượng mol của hỗn hợp sẽ tăng dẫn đến tỷ khối sẽ tăng.
b/ Gọi số mol của N2 và H2 lần lược là x, y, số mol N2 tham gia phản ứng là a.
\(\Rightarrow\frac{28x+2y}{x+y}=8,8.2=17,6\)
\(\Leftrightarrow x=1,5y\left(1\right)\)
\(\Rightarrow n_{N_2\left(dư\right)}=x-a\)
\(\Rightarrow n_{H_2\left(dư\right)}=y-3a\)
\(\Rightarrow n_{hhspu}=x-a+y-3a+2a=x+y-2a\)
\(\Rightarrow\frac{28\left(x-a\right)+2\left(y-3a\right)+17.2a}{x+y-2a}=11.2=22\)
\(\Rightarrow10y-3x-22a=0\left(2\right)\)
Từ (1) và (2) ta có hệ: \(\left\{\begin{matrix}x=1,5y\\10y-3x-22a=0\end{matrix}\right.\)
\(\Leftrightarrow\left\{\begin{matrix}x=1,5y\\a=0,25y\end{matrix}\right.\)
Phần trăm thể tích của hỗn hợp B là:
\(\%N_2=\frac{x}{x+y}.100\%=\frac{1,5y}{1,5y+y}.100\%=60\%\)
\(\%H_2=100\%-60\%=40\%\)
Phần trăm thể tích của hỗn hợp D là:
\(\%N_2=\frac{x-a}{x+y-2a}.100\%=\frac{1,5y-0,25y}{1,5y+y-2.0,25y}.100\%=62,5\%\)
\(\%H_2=\frac{y-3a}{x+y-2a}.100\%=\frac{y-3.0,25y}{1,5y+y-2.0,25y}.100\%=12,5\%\)
\(\%NH_3=100\%-62,5\%-12,5\%=25\%\)