HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
ta có phương trình cân bằng nhiệt:
Qtỏa=Qthu
\(\Leftrightarrow Q_{tỏa}=m_1C_1\left(t-t_1\right)+m_2C_2\left(t-t_2\right)\)
\(\Rightarrow Q_{tỏa}=371200J\)
công suất lực kéo là:
P=A/t=40000W
ta có:
quãng đường ô tô đã đi là:
S=10*5*60=3000m
công của lực kéo là:
A=F.s=12000000J
Xét cấu tạo nguyên tử về phương diện điện. Trong các nhận định sau, nhận định không đúng là:
A. Proton mang điện tích là + 1,6.10-19 C.
B. Khối lượng notron xấp xỉ khối lượng proton.
C. Tổng số hạt proton và notron trong hạt nhân luôn bằng số electron quay xung quanh nguyên tử.
D. Điện tích của proton và điện tích của electron gọi là điện tích nguyên tố.
Sự phát sáng nào sau đây là hiện tượng quang − phát quang?
A. Sự phát sáng của con đom đóm.
B. Sự phát sáng của đèn dây tóc.
C. Sự phát sáng của đèn ống thông dụng.
D. Sự phát sáng của đèn LED.
quãng đường xe đầu đi được sau 2h:
40*2=80km
vậy lúc xe hai khởi hành thì lúc đó xe một cách xe hai 80km
nếu hai xe gặp nhau thì
t1=t2
\(\Leftrightarrow\frac{S_1}{v_1}=\frac{S_2}{v_2}\)
mà S1=S2-80
\(\Rightarrow\frac{S_2-80}{40}=\frac{S_2}{60}\)
giải phương trình ta có S2=240km \(\Rightarrow t_2=4h\)
vậy lúc 9h hai xe gặp nhau và vị trí gặp nhau cách A 240km
b)thời gian xe một tới B:(180-80)/40=2.5h
thời gian xe hai tới B:180/60=3h
để đến cùng lúc với xe 1 thì xe hai phải đi với vận tốc:180/2.5=72km
Qthu=Qtỏa
\(\Leftrightarrow m_1C_1\left(t_1-t\right)=m_2C_2\left(t-t_2\right)\)
\(\Leftrightarrow152\left(100-25\right)=4200m_2\left(25-20\right)\)
\(\Rightarrow m_2=0.54kg\)
Trong nguồn điện, lực lạ có tác dụng
A. làm dịch chuyển các điện tích âm ngược chiều điện trường trong nguồn điện.
B. làm dịch chuyển các điện tích dương từ cực dương của nguồn điện sang cực âm của nguồn điện.
C. làm dịch chuyển các điện tích dương theo chiều điện trường trong nguồn điện.
D. làm dịch chuyển các điện tích dương từ cực âm của nguồn điện sang cực dương của nguồn điện.
\(\Leftrightarrow Q_1=Q_2+Q_3\)
\(\Leftrightarrow m_1C_1\left(t_1-t\right)=m_2C_2\left(t-t_2\right)+m_3C_3\left(t-t_3\right)\)
\(\Leftrightarrow3360\left(80-t\right)=6300\left(t-20\right)+440\left(t-20\right)\)
giải phương trình ta có t=40*c
b)ta có
Q=(m1+m2)C1(100-40)+m3C3(100-40)
Q=606000J