HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Hòa tan m gam hỗn hợp bột X gồm Al và K vào nước dư. Sau khi các phản ứng xảy ra hoàn toàn, thu được dung dịch Y; 6,72l khí H2 (đktc) và còn lại 0,12g chất rắn không tan .Giá trị của m là:
A. 22,50
B. 17,42
C. 11,25
D. 8,71
Số chính phương là số bằng bình phương của một số tự nhiên (ví dụ 0, 1, 4, 9, 16, ...). Mỗi tổng sau có là một số chính phương không?
13 + 23
Cho số A=\(n\left(n^2+1\right)\left(n^2+4\right)\)
Chứng minh rằng A chia hết cho 5 với mọi điều kiện
Gọi số thứ nhất là a, số thứ 2 là b
Ta có: a+b=10,2 (1)
Khi gấp a lên 3 lần và b lên 5 lần thì ta có
A x 3 + b x 5 = 41,4 (2)
Gấp ( 1) lên 5 lần thì
A x 5 + b x 5= 10,2 x 5 =51 (3)
Lấy (3) - (2) ta có
(a x 5 + b x 5)-( a x3+ b x 5)=a x 2=51-41,7=9,6
=> a=9 ; 6:2=4,8
V ậy b= 10,2-4,8=5,4
Ta có: 333^444= 111^444 x 3^444 444^333 = 111^333 x 4^333 Tách: 3^444 = (3^4)^111 =81^111 <=>4^333 = (4^3)^111 = 64^111 Mà: {111^444 > 111^333 (1) {81^111 > 64^111 hay: (3^4)^111 > (4^3)^111 (2) Từ (1) và (2) ta có:333^444 > 444^333
Để thủy phân hoàn toàn 17,6 gam một hỗn hợp gồm 3 este: metyl propionat, etyl axetat, isopropyl fomat cần dùng dung dịch KOH 4M có thể tích tối thiểu là
A. 100 ml
B. 200 ml
C. 50 ml
Cho hỗn hợp gồm 0,04 mol Al và 0,35 mol Fe tác dụng với dd chứa hỗn hợp gồm Cu(NO3)2 và H2SO4, thu được 2,24 lít (đktc) hỗn hợp hai khí (gồm NO và H2), dung dịch chứa m gam muối và 10,04 gam hỗn hợp hai kim loại (trong đó kim loại mạnh hơn chiếm 80,88% khối lượng). Giá trị của m là
A. 47,84
B. 39,98
C. 38,00
D. 52,04