HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Ta có: \(-1\le\cos x\le1\)
\(\Rightarrow y_{max}=3.1+1=4(cm) \) khi \(\cos(x)=1\leftrightarrow x=k2\pi\)
\(y_{mim}=3.(-1)+1=-2(cm) \) khi \(\cos(x)=-1\leftrightarrow x=\pi +k2\pi\)
Ban đầu t = 0 thì x = 2 cm, lúc này vật đang ở biên độ dương.
Quả cầu dao động được nửa chu kì thì x = -2 cm (vật ở biên độ âm)
Chiều dài của lò xo: \(\ell=\ell_0+\Delta\ell_0+x=40+10-2=48(cm)\)
\(\omega=2\pi f = 9\pi (rad/s)\)
Biên độ \(A=(56-40)/2=8(cm)\)
Gốc thời gian lúc lò xo ngắn nhất --> biên độ (-A) -->\(\varphi=-\pi (rad)\)
Vậy: \(x=8\cos(9\pi t-\pi)(cm)\)
Chọn D.
Biên độ A = 4cm.
Do \(\Delta \ell_0=A\) nên trong quá trình dao động lò xo luôn giãn, vì vậy trong một chu kì thời gian lò xo không giãn là 0
Câu này dễ mà bạn, áp dụng CT liên hệ giữa gia tốc với li độ.
\(a=-\omega^2.x\Rightarrow \omega=\sqrt{\dfrac{-a}{x}}=20(rad/s)\)
\(\Rightarrow k=m.\omega^2=0,25.20^2=100(N/m)\)
q Q0 O Q0/2 M N 30
Ban đầu véc tơ quay xuất phát ở M, lần thứ 2 q = 0 ứng với véc tơ quay đến N
\(\Rightarrow \dfrac{180+30}{360}T=7.10^{-7}\Rightarrow T = 12.10^{-7}(s)\)
\(\Rightarrow \omega = \dfrac{2\pi}{T}=\dfrac{1}{6}.10^7\pi(rad/s)\)
Pha ban đầu \(\varphi=\dfrac{\pi}{3}\) (hình vẽ)
Vậy: \(q=q_0.\cos(\dfrac{1}{6}.10^7\pi t+\dfrac{\pi}{3})\)
Chọn B
Mình không hiểu, R2 và R3 là như nhau thì câu a điền vào ? giá trị nào chẳng được.
Hình như đề thiếu lực kéo F = ?
Gọi $l_{1},l_{2}$ là khoảng cách của C tới A và B. Khi giữ tại C thì lò xo có thể được coi là bị cắt thành 2 lò xo con với:
$k_{1}.l_{1}=k_{2}.l_{2}=k.l$.
Nhận thấy chu kì của 2 con lắc bằng nhau nên $\omega _{1}=\omega _{2}$
Hay :
$\sqrt{\dfrac{K_{1}}{m_{1}}}=\sqrt{\dfrac{K_{2}}{m_{2}}}$
$\Rightarrow l_{2}=0,6.l_{1}$.
Mà $l_{2}+l_{1}=l=100 cm$ nên $l_{1}=62,5 cm$
Điện áp tức thời giữa hai đầu tụ điện là \(u_C\) thì điện áp tức thời giữa hai đầu cuộn cảm là \(u_L\)
\(\Rightarrow \dfrac{u_C}{u_L}=-\dfrac{Z_C}{Z_L}=-2\)
\(\Rightarrow u_L=-\dfrac{u_C}{2}\)
Điện áp tức thời của mạch là: \(u=u_R+u_L+u_C\)
\(\Rightarrow 60=40-\dfrac{u_C}{2}+u_C\)
\(\Rightarrow u_C=40V\)