HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Gọi số xe là a.
Đặt a1:40 dư 20 => a1=40k+20
a2:45 thiếu 10 => a2=45k-10
Và a1=a2
Với k=1 thì a1=40.1+20=60 ; a2=45.1-10=35. Do a1 \(\ne\) a2 nên loại trường hợp này.
.................
Với k=6 thì a1=40.6+20=260 ; a2=45.6-10=260. Do a1=a2 nên chọn trường hợp này.
................. (Với k>6 thì cũng loại)
Vậy số học sinh đi tham quan là 260 học sinh
@kvan nguyen làm đúng rồi.
Tỉ số phần trăm của muối trong nước biển là2 : 40 = 0,05 = 5%Đáp số: 5%
Chu kì dao động: \(T_1=2\pi\sqrt{\frac{m_1}{k}}\)
\(T_2=2\pi\sqrt{\frac{m_2}{k}}\)
Suy ra: \(\frac{T_1}{T_2}=\sqrt{\frac{m_1}{m_2}}\)
\(\Rightarrow\frac{1,2}{0,4\sqrt{2}}=\sqrt{\frac{180}{m_2}}\)
\(\Rightarrow m_2=40g\)
Người lái đò đứng yên so với dòng nước.
Biểu diễn dao động bằng véc tơ quay ta có như sau:
M O P Q R -A -A/2
Trong thời gian 5/12T, véc tơ quay đã quay 1 góc là: \(\alpha =\dfrac{5}{12}.360=150^0\)
Như vậy, ban đầu véc tơ quay xuất phát ở P, đi hết 1/3 chu kì ( quay 1200) thì đến Q (ứng với VTCB), trong 5/12 chu kì tiếp theo nó quay thêm 1500 và đến R như hình vẽ trên.
Ta có: \(A+A/2=15\Rightarrow A = 10cm\)
Đoạn S cần tìm là: \(S=A/2+OM=5+10.\cos 30^0=5(1+\sqrt 3)cm\)
Bài này không khó đâu, cứ theo từng giai đoạn mà vẽ nhé.
a) Đồ thị biểu diễn quỹ đạo của tàu.
x(km) y(km) O 8 M 14,1 5 P N
b) Tàu dừng lại tại vị trí P
Toạ độ của N là: \(x_N=14,1.\cos 45^0=10\) ; \(y_N=8+14,1.\cos45^0=18\),
Toạ độ của P là: \(x_P=x_N+5=15\) ; \(y_P=y_N=18\)
Vậy khoảng cách từ O đến nơi tàu dừng lại là: \(d=\sqrt{x_P^2+y_P^2}=\sqrt{15^2+18^2}\approx 23,43(km)\)
c) Theo câu B ta có toạ độ vị trí tàu dừng là \((15;18)\)
a. Chu kì: \(T=2\pi/5\pi=0,4s\)
Vị trí xuất phát, lấy t = 0 thay vào pt ta được \(x=2,5cm\)
b. Mình làm ý 1 thôi nhé, các ý khác tương tự.
Biểu diễn dao động bằng véc tơ quay ta được
60 A -A O M N
Véc tơ quay xuất phát từ M ( do pha ban đầu là \(-\pi/3\)), thời điểm đầu tiên x = 0 ứng với véc tơ quay đến N
Góc quay: \(\alpha=60+90=150^0\)
Thời gian: \(t=\dfrac{150}{360}T=\dfrac{150}{360}.0,4=5/3(s)\)