HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
Khi mắc ampe kế có điện trở nhỏ vào hai đầu cuộn dây thì dòng điện sẽ đi qua ampe kế thay vì đi qua cuộn dây, khi đó mạch giống như nối tắt cuộn dây và chỉ còn R, C. Gọi $Z= x$ do $I= 1$ nên $U=x$
Ta có $\cos \varphi_1= \dfrac{R}{Z}= 0,8$ nên $R= 0,8x$ và $ Zc=0,6x$
Khi mắc vôn kế có điện trở vô cùng lớn vào 2 đầu cuộn dây thì mạch đầy đủ 3 phần tử điện trở, cuộn dây và tụ điện.
Ta có
$\cos \varphi_2= \dfrac{R}{Z'}$ nên $\dfrac{0,8x}{Z'}=0,6$
$\Rightarrow Z'=\dfrac{4x}{3}$ và $Z_L=\dfrac{5x}{3}$
Lại có
$\dfrac{U}{Z'}=\dfrac{U_L}{Z_L} \Rightarrow \dfrac{x}{\dfrac{4x}{3}} = \dfrac{200}{\dfrac{5x}{3}} $
$ \Rightarrow x= U =Z=160 \Rightarrow R= 160.0,8=128$
Có phải là khi li độ của vật là a thì gia tốc là 2a không bạn?
Mình nghĩ như vậy mới làm được.
Bài này có vẻ lẻ quá bạn.
\(W_t=4W_đ\Rightarrow W_đ=\dfrac{W_t}{4}\)
Cơ năng: \(W=W_đ+W_t=W_t+\dfrac{W_t}{4}=\dfrac{5}{4}W_t\)
\(\Rightarrow \dfrac{1}{2}kA^2=\dfrac{5}{4}.\dfrac{1}{2}kx^2\)
\(\Rightarrow x = \pm\dfrac{2}{\sqrt 5}A\)
M N O α α
Thời gian nhỏ nhất ứng với véc tơ quay từ M đến N.
\(\cos\alpha=\dfrac{2}{\sqrt 5}\)\(\Rightarrow \alpha =26,6^0\)
Thời gian nhỏ nhất là: \(\Delta t=\dfrac{26,6\times 2}{360}.T=\dfrac{26,6\times 2}{360}.\dfrac{2\pi}{20}=0.046s\)
Bài này không dùng đường tròn thì giải bằng niềm tin à bạn
Có 3 đặc trưng sinh lí là: Độ cao, độ to, âm sắc.
- Độ cao phụ thuộc vào tần số của âm
- Độ to phụ thuộc vào mức cường độ âm
- Âm sắc phụ thuộc vào đồ thị âm, là đại lượng dùng để phân biệt âm do các nhạc cụ phát ra.
Tần số dao động:
\(f_1=\dfrac{1}{2\pi}\sqrt{\dfrac{k}{m_1}}\)
\(f_2=\dfrac{1}{2\pi}\sqrt{\dfrac{k}{m_2}}\)
Ta có: \(\dfrac{f_1}{f_2}=\sqrt{\dfrac{m_2}{m_1}}=\dfrac{10}{5}=2\)
\(\Rightarrow \dfrac{m_1}{m_2}=4\)
Nếu treo cả 2 quả cầu vào lò xo thì chu kì là: \(T=2\pi\sqrt{\dfrac{m_1+m_2}{k}}=2\pi\sqrt{\dfrac{m_1+\dfrac{m_1}{4}}{96}}=\dfrac{\pi}{2}\)
\(\Rightarrow m_1 = 4,8kg\)
1. Chu kì 2 vật là:
\(T_1=2\pi\sqrt{\dfrac{m_1}{k_1}}\)
\(T_2=2\pi\sqrt{\dfrac{m_2}{k_2}}\)
Có \(T_1=T_2\)
\(\Rightarrow \dfrac{m_1}{k_1}=\dfrac{m_2}{k_2}\)
\(\Rightarrow \dfrac{k_2}{k_1}=\dfrac{m_2}{m_1}=3\)
Mà với 1 lò xo thì \(k.l=const\)
\(\Rightarrow k_1.l_1=k_2.l_2\)
\(\Rightarrow k_1.CA=k_2.CB\)
\(\Rightarrow \dfrac{k_2}{k_1}=\dfrac{CA}{CB}=3\)
\(\Rightarrow \dfrac{CA}{CA+CB}=\dfrac{3}{3+1}\)
\(\Rightarrow \dfrac{CA}{AB}=\dfrac{3}{4}\)
Gia tốc: \(a=-\omega^2.x\)
Mà \(\omega=\sqrt{\dfrac{k}{m}}=\sqrt{\dfrac{g}{\Delta\ell_0}}\)
\(\Rightarrow a = -\dfrac{g}{\Delta \ell_0}.x=g\)
\(\Rightarrow x = -\Delta\ell_0\), đây là vị trí lò xo không biến dạng.