HOC24
Lớp học
Môn học
Chủ đề / Chương
Bài học
TTĐ:
\(m_{Fe_2O_3=4\left(g\right)}\)
\(V_{HCl}=150ml=0,15l\)
______________________
\(a)m_{FeCl_3}=?\left(g\right)\)
\(b)C_{M_{HCl}}=?\left(M\right)\)
Giải \(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{m}{M}=\dfrac{4}{160}=0,025\left(mol\right)\)
\(Fe_2O_3+6HCl\rightarrow2FeCl_3+3H_2O\)
0,025-> 0,15 : 0,05 0,075 (mol)
\(m_{FeCl_3}=n.M=0,05.162,5=8,125\left(g\right)\)
\(C_M=\dfrac{n}{V}=\dfrac{0,15}{0,15}=1\left(M\right)\)