Bài 53: Ôn tập các phép tính với số thập phân

Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
Nguyễn Quốc Đạt

Mẹ mua 1,5 kg cam hết 27 000 đồng. Sau đó mẹ mua thêm 2,5 kg cam cùng loại. Mẹ đã mua cam hết .?. đồng.

Nguyễn Quốc Đạt
29 tháng 9 2024 lúc 22:52

Tóm tắt

1,5 kg cam: 27 000 đồng

Mua thêm 2,5 kg cam cùng loại

Mua cam hết: .?. đồng.

Bài giải

Giá tiền mua 1 kg cam là:

27 000 : 1,5 = 18 000 (đồng)

Giá tiền mua 2,5 kg cam là:

18 000 x 2,5 = 45 000 (đồng)

Mẹ đã mua cam hết số tiền là:

27 000 + 45 000 = 72 000 (đồng)

Mẹ đã mua cam hết 72 000 đồng.