Hãy chứng minh công thức cơ năng: W=1/2mv^2 +1/2kx^2 Sao biến đổi thành công thức khi không có ma sát: W=1/2kA^2=1/2mω^2A^2=hằng số GIÚP EM VỚI Ạ. ĐANG CẦN GẤP.
1 con lắc lò xo có K=100N/m dao dộng điều hòa theo phương thẳng đứng với A =2 cm . Ở vị trí cân bằng lò xo giãn 1 đoạn 1 cm . Trong 1 chu kỳ tính thời gian để lực đàn hồi có | F đh | không vượt quá 1
Cho hệ cơ như hình vẽ:
K1=100 N/m , K2=200N/m , m=500g, bỏ qua ma sát. Các lò xo có chiều dài tự nhiên l01=50cm, l02=30cm. Từ VTCB đẩy vật theo phương trục lò xo 1 đoạn 4cm rồi buông tay, chọn lúc đó là mốc thời gian. Viết pt dao động trong các TH:
a, MN=80cm
b, MN=90cm
c,MN=70cm
Lần lượt gắn hai quả cầu có khối lượng m 1 và m 2 vào cùng một lò xo. Khi treo vật
m 1 hệ dao động với chu kỳ sT6,01 . Khi treo m 2 thì hệ dao động với chu kỳ sT8,02 . Tính tần số dao động của hệ nếu đồng thời gắn m 1 và m 2 vào lò xo trên.
A. 5Hz B. 1Hz C. 2Hz. D. 4Hz.
1 con lắc lò xo gồm 1 vật nặng có khối lượng m=250g treo vào 1 đầu của lò xo nhẹ. Kích thích cho vật dao động điều hòa theo phương thẳng đứng với phương trình x=6cos(10t+pi). Khi đó lực đàn hồi của lò xo có giá trị lớn nhất là bao nhiêu?
1 lò xo cố định treo 1 vật có khối lượng m. tần số f=4,5Hz, trong quá trình dao động, l thỏa mãn 40cm<= l <=56cm. gốc tọa độ ở VTCB, chiều dương hướng xuống, gốc thời gian là lúc lò xo ngắn nhất. phương trình dao động là ?
Câu 1 (1 điểm): Cho một con lắc lò xo ngang có m = 100g; k = 64N/m. Lấy . Kích thích cho con lắc dao động điều hòa thì chiều dài của lò xo biến đổi từ 24cm đến 30cm. Tính a) Tần số dao động của con lắc. b) Tính tốc độ lớn nhất của vật.
Câu 1: Hệ vật gồm hai vật m1=0,1kg; m2=0,2kg, được gắn tại hai đầu lò xo có độ cứng k=10N/m rồi đặt trên mặt sàn như hình vẽ. Thời điểm ban đầu ấn vật m1 xuống dưới để lò xo nén 1 đoạn (đen ta l) rồi thả nhẹ. Tìm điều kiện của (đen ta l) để vật m2 bị nhấc khỏi mặt sàn?
Câu 2: Hệ vật m1=0,15kg và m2=0,1kg được gắn với nhay bằng một lò xo nhẹ khối lượng không đáng kể có độ cứng k=10N/m và treo vào điểm cố định nhờ một sợi dây mềm, như hình vẽ. Kích thích để vật m1 dao động với biên độ A. Tìm điều kiện của biên độ để trong quá trình dao động, tồn tại một thời điểm mà cắt đứt dây treo để hai vật rơi tự do thì chiều dài lò xo không đổi trong suốt quá trình rơi? Lấy g=10m/s2
Câu 1: Một con lắc lò xo có độ cứng k = 100 N/m, vật năng có khối lượng m = 200 g.
a, Xác định chu kỳ dao động của con lắc lò xo
b, Kéo vật năng xuống dưới 1 đoạn 3 cm rồi buông tay cho vật dao động điều hòa. Viết phương trình dao động.