a, trễ học vì quay về nên vận tốc bằng quãng đường quay về chia tg trễ
\(v=\dfrac{1}{4}.6.4=6\left(km/h\right)\)
b, tg dự định \(t=\dfrac{6}{6}=1h\)
sau khi quay về thời gian còn lại \(t'=1-\dfrac{1}{4}=\dfrac{3}{4}\left(h\right)\)
vận tốc cần \(v'=\dfrac{6}{\dfrac{3}{4}}=8\left(km/h\right)\)

