Chủ đề 9: Axit clohiđric

Bạn chưa đăng nhập. Vui lòng đăng nhập để hỏi bài
hnamyuh
15 tháng 5 2021 lúc 18:04

Câu 68 : Sửa đề 15,55 $\to$ 15,45

a) Chất rắn không tan là Cu => m Cu = 3(gam)

n Al = a(mol) ; n Fe = b(mol) => 27a + 56b = 15,45 - 3 = 12,45(1)

$2Al + 6HCl \to 2AlCl_3 + 3H_2$
$Fe + 2HCl \to FeCl_2 + H_2$

n H2 = 1,5a + b = 8,4/22,4 = 0,375(2)

Từ (1)(2) suy ra a = b = 0,15

Vậy :

%m Cu = 3/15,45  .100% = 19,42%
%m Fe = 0,15.56/15,45  .100% = 54,37%

%m Al = 100% - 19,42% - 54,37% = 26,12%

b)

$2Fe + 3Cl_2 \xrightarrow{t^o} 2FeCl_3 $
$2Al + 3Cl_2 \xrightarrow{t^o} 2AlCl_3$

$Cu + Cl_2 \xrightarrow{t^o} CuCl_2$

n Cl2 = 3/2 n Fe + 3/2 n Al + n Cu = 0,15.3/2 + 0,15.3/2 + 3/64 = 0,496875(mol)

=> V Cl2 = 0,496875.22,4 = 11,13(lít)

hnamyuh
15 tháng 5 2021 lúc 18:11

Câu 69 : 

Chất rắn không tan là Ag => n Ag = 2,355

n Al = a(mol) ; n Fe = b(mol) => 27a + 56b = 10,3 - 2,355 = 7,945(1)

$2Al + 6HCl \to 2AlCl_3 + 3H_2$
$Fe + 2HCl \to FeCl_2 + H_2$
n H2 = 1,5a + b = 5,376/22,4 = 0,24(2)

Từ (1)(2) suy ra  a = 1099/11400 ; b = 29/304

Vậy :

%m Ag = 2,355/10,3   .100% = 22,86%
%m Fe = (56 . 29/304)/10,3   .100% = 51,87%
%m Al = 100%- 22,86% - 51,87% = 25,27%


Các câu hỏi tương tự
Nguyễn Thu LY
Xem chi tiết
thong daongocthong
Xem chi tiết
Hoàng Việt Đức Anh
Xem chi tiết
Nguyễn Thu LY
Xem chi tiết
Đỗ Cao Ngọc Minh Phương
Xem chi tiết
Nam Nguyễn
Xem chi tiết
Lê Thị Khánh Linh
Xem chi tiết
Hoa Hoa
Xem chi tiết
Bướm
Xem chi tiết
Tiền
Xem chi tiết