\(c_{Fe}=460J\)/kg.K
\(c_{nước}=4200J\)/kg.K
Gọi nhiệt dộ cân bằng là \(t\)
Nhiệt lượng nước thu vào:
\(Q_{thu}=m_{nc}\cdot c_{nc}\cdot\left(t-t_1\right)=4\cdot4200\cdot\left(t-10\right)\)
Nhiệt lượng sắt tỏa ra:
\(Q_{sắt}=m_{Fe}\cdot c_{Fe}\cdot\left(t_2-t\right)=6\cdot460\cdot\left(90-t\right)\)
Cân bằng nhiệt: \(Q_{thu}=Q_{tỏa}\)
\(\Rightarrow4\cdot4200\cdot\left(t-10\right)=6\cdot460\cdot\left(90-t\right)\)
\(\Rightarrow t=21,29^oC\)
\(PTCBN:\\ Q_{thu}=Q_{toả}\\ \Leftrightarrow m_{H_2O}.c_{H_2O}.\Delta t=m_{Fe}.c_{Fe}.\Delta t\\ \Leftrightarrow4.4200.\left(t-10\right)=6.460.\left(90-t\right)\\ \Leftrightarrow t\approx29,785^oC\)
=> Nhiệt độ cân bằng khoảng 29,785 độ C
Đổi 4l = 4kg
Nhiệt độ cân bằng là:
Ta có: \(Q_{thu}=Q_{toả}\)
\(\Leftrightarrow m_1.c_1.\left(t-t_1\right)=m_2.c_2.\left(t_2-t\right)\)
\(\Leftrightarrow m_1.c_1.t-m_1c_1t_1=m_2c_2t_2-m_2c_2t\)
\(\Leftrightarrow t\left(m_1c_1+m_2c_2\right)=m_1c_1t_1+m_2c_2t_2\)
\(\Leftrightarrow t=\dfrac{m_1c_1t_1+m_2c_2t_2}{m_1c_1+m_2c_2}=\dfrac{4.4200.10+6.460.90}{4.4200+6.460}=21,29^oC\)

